JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA

WIZARA YA AFYA, MAENDELEO YA JAMII, JINSIA,
WAZEE NA WATOTO

TAASISI YA CHAKULA NA LISHE TANZANIA
TAARIFA KWA UMMA

TAARIFA ZA UTPOTOSHAJI KUHUSU KUNYONYESHA MTOTO MAZIWA YA
MAMA PEKFE KWA WATOTO MIEZI SITA YA MWANZO

Taasis1 va Chakula na Lishe Tanzania inapenda kutoa ufafanuzi juu va video fupi inayosambaa kwenye baadhi yva

mitandao va kijamii ambayo amerekodiwa kiongozi mmoja wa dini akitoa taarifa za upotoshaji kwa jamn kuhusn

suala la unyonyeshaji wa maziwa ya mama pekee kwa mtoto mwenye umri chini va miezi sita (6).

Taasis1 imefikia namuz huu, kwa kowa na jukumu la kuelimisha jamun kuhusu masuala yote ya chakula na hishe

kama ilivvoainishwa katika sheria yva chalkula na lishe (CAP 109) kifungu 4 (e). (f) na (g)

Kwenye video hii kiongoz huyu ametoa ujumbe kuwa:

. Unyonyeshaji wa maziwa va mama pekee hautoshelezi watoto chini yva miezi sita na unasababisha
utapiamlo na matatizo mbahmbah va kiafva.

. Ulajt wa mama wa kitanzama anavenyonyesha hauwezi kutosheleza utengenezwan wa maziwa ya miolo
yvenye virntubishi vva kutosha.

Taasisi inapenda kuutaarifu umma kwamba, taarifa hizo si sahihi kama zilivyotolewa na kiongozi huyo na zinapo-
tosha umuma hususam kwa wanawake wanaonyesha, Iwapo ujumbe huo utazingatiwa unaweza kuathiri ukuaji na
maendeleo ya mtoto

Mwongozo wa Wizara ya Afya, Maendeleo ya Jamu, Jinsia, Wazee na Watoto kuhusu uhshaj wa watoto
wachanga na wadogo unaclekeza.

. Watoto clum ya mieri sita wanyonyeshwe maziwa ya mama pekee bila ya kuchanganya na kitu kingine
chochote
. Maziwa ya mama yanampatia mtoto virutubishi vyote anavyohitaji kwa ajili va ukuaji wake kiakili na

kimwili, huyeyushwa kwa urahis: na kutunuka kwa ufamsi. Aidha yanamkinga mioto dlndi yva maradin na
vana gharama ndogo kuliko maziwa mbadala. Pia unyonyeshaji sahihi una faida kubwa kwa mama
alivejiungua kama vile kuboresha mahusiano na maendeleo ya mitoto kinnpunguzia nafasi za kupata
saratani ya matiti, na kulinda afya ya mama kwa wjumla.

. Ni vigumu tumbo la mtoto mdogo chini va miezi sita kusaga au kumeng’enva chakula kingine kwa urahisi
hivyo mitoto atapata matatizo va kiafya

. Mtoto akifikisha miezi sita apewe vyakula vva nvongeza na aendelee kunvonya maziwa ya mama mpaka
atakapofikisha mmaka miwili au zaich

. Aadha hakuna mlo maalum (Special diet) kwa mama anayenyonyvesha. ila funasisitiza mama anayenyonye-
sha ale mlo mchanganyiko unaotokana na vyakula vinavyopatikana kwa urahisi katika eneo lake. Mlo
uandaliwe kwa mchanganyiko wa angalau chakula kimoja kutoka katika makundi matano yva chakula
ambayo ni vyakula vya asili ya nafaka, mizizi na ndizi; vyakula asili ya wanyama na jamii va kunde,
mbogamboga, matunda, sukari, na mafuta.

. Kumnvonyesha mtoto maziwa va mama pekee ndani va miezi sita (6) bila kumpa mtoto chakula chochote
hakujaletwa na wazungu bali ni mapendekezo va kitaalamu ambapo inakubalika na Shirika la Afya
Duniani na Tanzania uneridhia.

Imetolewa na;
Idara ya Elimu na Malunzo va Lishe,
Taasisi ya Chakula na Lishe Tanzania



